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SEHEMU YA KWANZA: 
 

 
UENDESHAJI NA UTEKELEZAJI 

 

 
Utangulizi 

Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma ilianzishwa kwa 

mujibu wa Ibara ya 132 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania, na ni Idara ya Serikali inayojitegemea chini ya 
 

 
Sekretarieti ilianzishwa ili kusimamia utekelezaji wa Sheria 

ya Maadili ya Viongozi wa Umma, Na  .13 ya  mwaka 1995 

kama ilivyorekebishwa na Sheria Na. 5 ya mwaka 2001, 

na sheria Na. 4 ya mwaka 2016. 
 

Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma inaongozwa 
 

 

Mshauri Mkuu kwa masuala ya Maadili ya Viongozi wa Umma. 
 

Wajibu mkubwa wa Kamishna wa Maadili ni kuhakikisha 

kuwa Viongozi wa Umma wanazingatia matakwa ya Katiba 

ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 1977 na wanafanya 

kazi zao kwa kufuata masharti ya Maadili ya Viongozi. 
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amishna wa Maadili Jaji (Mst) Harold R. Nsekela akizindua urushaji wa vipindi 
ya elimu ya maadili kwa Umma kupitia Redio Planet ya mjini Morogoro, kushoto 

Majukumu ya Sekretarieti ya Maadili ya 

Viongozi wa Umma 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

K 
v 

kwake ni Katibu Msaidizi Kanda ya Mahariki Bi Getrude Cyriacus. Uzinduzi 
huo ulifanyika tarehe 25 Julai, 2018. 

 

Kwa kuzingatia Katiba na Sheria ya Maadili ya Viongozi wa 

Umma Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma ina 

majukumu yafutayo:- 
 

Kupokea hati za tamko rasmi zinazohitajika katolewa na 

viongozi wa umma kwa mujibu wa Katiba na Sheria ya 

Maadili ya Viongozi wa Umma; 

 
Kupokea malalamiko na taarifa za ukiukwaji wa Sheria ya 

Maadili ya Viongozi wa Umma kutoka kwa wananchi; 

 
Kuchunguza tuhuma yoyote ya kuvunjwa kwa Sheria 

ya Maadili ya Viongozi wa Umma wanaopaswa kuwajibika 

chini ya Sheria hiyo; 
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Kuanzisha na kufanya uchunguzi wowote kuhusu 

ukiukwaji wa maadili yaliyotajwa katika Sheria; na 

 
Kufanya uhakiki wa Matamko ya Rasilimali na Madeni. 

 
Majukumu mengine ya Sekretarieti ya Maadili ya 

Viongozi wa Umma ni: 

 
Kuwaelimisha viongozi wa umma na wananchi kuhusu 

Sheria ya Maadili ya Viongozi wa umma pamoja na 

kazi za Sekretarieti; 
 

Kutunza Daftari la Maslahi na Madeni  ya viongozi 

wa umma; 

Kuratibu na kuwezesha shughuli za Baraza la Maadili; 

Kuwasilisha kwa Rais mapendekezo ya Baraza la 
Maadili kuhusu uchunguzi wa kina wa tuhuma za 
ukiukajwa maadili dhidi ya viongozi wa umma na; 

 

 
Maadili ya Viongozi wa Umma. 
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Viongozi wa Umma 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
Vitabu vya Sheria. 

Mamlaka ya Sekretarieti ya Maadili ya 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma ina 

mamlaka ya: 
 

 

kwa ajili ya mahojiano; 

 
Kumtaka mtu yeyote kuwasilisha nyaraka au kielelezo 

kuhusiana na tuhuma inayochunguzwa; 

 
Kukagua akaunti ya benki ya kiongozi yeyote wa umma 

baada ya kupata idhini ya Hakimu, pale ambapo Sekretarieti 

inatarajia kufanya uchunguzi dhidi ya kiongozi husika; na 

 
Kumtaka kiongozi anayetuhumiwa kutoa Tamko la uongo 

kuhusu Rasilimali zake kurekebisha au kuthibitisha Tamko 

lake. 
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wa Umma 

Misingi ya Maadili ya Viongozi 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 Kufanya kazi kwa uaminifu, uadilifu, upole na kwa 

njia inayokuza imani ya wananchi katika utekelezaji wa 

shughuli za umma; 

 Kutoa tamko la mali na madeni kwa mujibu wa sheria; 
 

 Kufanya  maamuzi  kwa  kufuata  Sheria, Kanuni  na 

Taratibu kwa maslahi ya umma; 
 

 Kuepuka mgongano kati ya maslahi binafsi ya kiongozi 

na maslahi ya umma; 

 Kuepuka  kuomba  au  kupokea  zawadi  au  maslahi 

ya kiuchumi yasiyoruhusiwa na Sheria; 

 Kiongozi wa Umma hatakiwi kuingia mikataba ya kibiashara 

na Taasisi iliyo chini ya usimamizi wake; 
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 Kiongozi wa Umma anatakiwa kutojiingiza  katika  vitendo vya 

rushwa au matumizi yeyote mabaya ya madaraka au wadhifa; 

 

 Kiongozi wa umma anatakiwa kutamka maslahi binafsi 

aliyonayo juu ya suala linalojadiliwa katika vikao vya Baraza 

la Mawaziri, Bunge au Kamati zake na Baraza la Madiwani 

au Kamati zake; 

 

 Kiongozi wa umma anatakiwa kutoa tamko la maslahi 

aliyonayo katika mkataba na Serikali; 

 

 Kiongozi wa Umma anatakiwa kutokuwa na mwenendo 

ambao utaaibisha Utumishi wa Umma baada ya kuacha 

nyadhifa husika; 
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Tamko la Viongozi wa Umma kuhusu 

Rasilimali na Madeni 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 Kingozi anatakiwa kutoa tamko la rasilimali na madeni yake 

yake katika kipindi cha siku thelathini baada ya kuchaguliwa 

au kuteuliwa, mwisho wa kila mwaka na anapoacha kushika 

wadhifa alionao; 

 

 Kiongozi anatakiwa kutaja thamani ya mali zake na jinsi 
alivyopata mali hizo; 

 

 Kiongozi anapaswa kutaja mali za mke au mume pamoja na 

mali za mtoto / watoto wenye umri chini ya miaka 18 

ambao hawajaoa au kuolewa; 
 
 

9



Mali zinazotakiwa kuorodheshwa na 

Kiongozi wa Umma 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
 Fedha taslimu na akiba katika benki au taasisi nyingine ya 

fedha; 

 

 Hawala za hazina na hati za uwekezaji wa amana; 
 

 Faida itokanayo na akiba katika Benki, Chama cha 
ujenzi auTaasisi nyingine za fedha; 

 

 Gawio au faida nyingine kutokana na hisa katika kampuni 
au Shirika lililosajiliwa; 

 

 Faida kutokana na chombo cha biashara; 
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 Viwanja, mashamba ya biashara na matumizi binafsi; 
 

 Nyumba, magari na mali nyingine za kibiashara au 

matumizi binafsi; 

 

 Madeni; 

 
Adhabu zitolewazo kwa Kiongozi 

kushindwa kutoa tamko au kutoa 

tamko la uongo 
 

Endapo kiongozi atashindwa kutoa taarifa rasmi  za mali na 

madeni yake au taarifa isiyo sahihi kwa mujibu wa Sheria ya 

Maadili ya Viongozi wa Umma atakuwa amekiuka maadili 

na adhabu yake ni hizi zifuatazo: 

 Faini ya kati ya shilingi milioni moja hadi milioni 

tano au kifungo kisichozidi mwaka mmoja; 

 Kiongozi kuonywa au kupewa tahadhari; 
 

 Kushushwa cheo; 
 

 Kusimamishwa kazi; 
 

 Kufukuzwa kazi; 
 

 Kushauriwa kujiuzulu wadhifa unaohusu ukiukwaji huo; 
 

 Kupewa adhabu nyingine zinazoruhusiwa kwa mujibu 

wa sheria za nidhamu kuhusu wadhifa wa kiongozi; 
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 Kuhimiza kuchukuliwa hatua kwa kiongozi kwa mujibu 

wa sheria za nchi zilizopo; 

 

 
Masharti ya kukagua Daftari la Mali na 

Madeni ya Viongozi 
 
 Mtu  huyo  awe  amempelekea  Kamishna  wa 

Maadili malalamiko dhidi ya kiongozi husika; 
 

 Kamishna awe ameridhika kwamba malalamiko hayo 

ni ya msingi, yanahusu Sheria ya Maadili na 

yametolewa kwa nia njema; 

 

 Ada ya shilingi Elfu moja iwe imelipwa kwa ukaguzi 
huo; 

 

 Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma inaamini 

kuwa iwapo Viongozi wa Umma watatekeleza majukumu 

na wajibu wao kwa uadilifu na uaminifu ni wazi kuwa dhana 

ya Utawala Bora itakuwa imetekelezwa kikamilifu; 
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SEHEMU YA PILI VIONGOZI  

WALIOTAJWA NA 

SHERIA YA MAADILI YA VIONGOZI 

WA UMMA 
 

Viongozi waliotajwa na Sheria ya Maadili ya Viongozi wa 

Umma wamegawanyika katika sehemu mbili  ambazo ni 
Viongozi wa siasa na Viongozi watumishi wa Umma. 

Viongozi hao ni:- 
 

1.  Rais wa Jamhuri ya Muungano; 

2.  Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano; 

3.  Rais wa Zanzibar; 

4.  Waziri Mkuu; 

5.  Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar 

6.  Spika na Naibu Spika; 

7.  Jaji Mkuu, Majaji na Mahakimu wa Mahakama zote. 
 

8.  Waziri, Naibu Waziri na Mkuu wa Mkoa; 

9.  Mwanasheria Mkuu; 

10. Wabunge; 

11. Balozi Mwakilishi wa Tanzania nchi za nje; 

12. Katibu Mkuu Kiongozi, Katibu Mkuu, Naibu Katibu 

Mkuu, Katibu Tawala wa Mkoa na Mkuu wa Wilaya; 
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13. Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali; 

14. Katibu wa Bunge; 

15. Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi; 

16. Inspekta Jenerali wa Polisi; 

17. Mkuu wa Jeshi la Kujenga Taifa; 

18. Kamishna Jenerali wa Magereza; 

19. Kamishna Jenerali wa Uhamiaji; 

20. Kamishna Jenerali wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji; 

21. Mkurugenzi Mkuu wa Usalama wa Taifa; 

22. Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana 

na Rushwa; 

23. Meya, Mwenyekiti, Diwani na Mtendaji Mkuu wa 

Serikali za Mitaa; 

24. Gavana, Naibu Gavana, Mwenyekiti, Mkurugenzi Mwende 

Mwendeshaji, Meneja Mkuu au Mkurugenzi Mkuu wa 

Shirika ambalo  Serikali ina maslahi makubwa; 

25. Mwenyekiti na Wajumbe wa Tume zote walioteuliwa 

kwa misingi ya kudumu; 

26. Viongozi wa Umma wanaosimamia Idara za Serikali 

zinazojitegemea; 

27. Makamishna wa Kodi katika Mamlaka ya Mapato Tanzania; 

28. Makamishna na Wakurugenzi wa Wizara za Serikali; 

29. Msajili wa Hati; 
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30. Wasajili Wasaidizi wa Hati wa Kanda; 
 

31. Makamishna wasaidizi katika Taasisi za Umma; 

32. Wakuu wa Hazina Ndogo; 

33. Wakuu wa Idara na sehemu za Ugavi na Manunuzi 

katika Wizara, Idara za Serikali,Wakala za Serikali; 

34. Mtendaji Mkuu Shirika la Magazeti (TSN); 
 

 

cheo cha Kanali; 

36. Waratibu wa Miradi katika Wizara, Idara/Wakala na 

Taasisi za Umma; 

37. Mganga Mkuu wa Mkoa; 

38. Watendaji Wakuu wa Taasisi (CEO`s), Makatibu, 

Wakurugenzi, Mameneja katika Taasisi za Umma; 

39. Msajili wa Mabaraza ya Ardhi na Nyumba; 

40. Wasajili Wasaidizi wa Mabaraza ya Ardhi na 

Nyumba wa Kanda; 

41. Wenyeviti wa Mabaraza ya Ardhi na Nyumba wa Wilaya; 

42. Wakuu wa Idara na Vitengo wa Serikali za Mitaa; 

43. Kamanda wa Polisi wa Mkoa; 

44. Wakuu wa Polisi Wilaya (OCD); 

45. Wakuu wa Upelelezi wa Wilaya OC (CID); 
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46. Wakuu wa Upelelezi wa Mkoa (RCO); 
 

47. Maafisa Usalama Wilaya; 

48. Maafisa Usalama Mikoa; 
 

49. Katibu wa Rais; 

50. Naibu Katibu wa Rais; 

51. Mshauri wa Rais; 

52. Msaidizi wa Rais; 

53. Mwandishi wa Habari wa Rais; 

54. Mwandishi wa Habari wa Rais Msaidizi; 

55. Mkurugenzi wa Huduma Ikulu; 

56. Mratibu Utawala Bora Ikulu; 

57. Mratibu Msaidizi Utawala Bora Ikulu; 

58. Mratibu wa Katibu Mkuu Kiongozi; 

59. Mratibu wa Utawala Ikulu; 

60. Mnikulu; 

61. Karani wa Baraza la Mawaziri; 

62. Katibu wa Baraza la Mawaziri; 

63. Katibu Msaidizi wa Baraza la Mawaziri; 

64. Katibu wa Makamu wa Rais; 
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65. Mwandishi wa Habari wa Makamu wa Rais; 
 

66. Msaidizi wa Makamu wa Rais; 
 

67. Katibu wa Waziri Mkuu; 
 

68. Naibu Katibu wa Waziri Mkuu; 
 

69. Mwandishi wa Habari wa Waziri Muu; 
 

70. Msaidizi wa Waziri Mkuu; 
 

71. Makamishna na Wakurugenzi katika Idara za Serikali 

zinazojitegemea; 
 

72. Wakurugenzi katika Mashirika ya Umma na Taasisi za 

Serikali; 
 

73.  Wakurugenzi katika Benki Kuu ya Tanzania; 
 

74.  Makatibu katika Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa 

Umma; 
 

 

cha Brigedia Jenerali na kuendelea; 
 

 

na kuendelea; 
 

 

na kuendelea; 
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78.  Mganga Mkuu wa Wizara ya Afya; 
 

79.  Watendaji Wakuu wa Wakala za Serikali; 
 

80.  Mhasibu Mkuu wa Serikali. 
 

81.  Mhasibu Mkuu wa Serikali Msaidizi; 
 

82.  Naibu Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali; 
 

83.  Msaidizi wa Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali; 
 

84.  Msajili na Msajili Msaidizi wa Mahakama ya Rufaa na Ma- 

hakama Kuu; 
 

85.  Mwenyekiti,Wajumbe na Katibu wa Bodi Kuu ya Zabuni; 
 

86.  Naibu Kamishna wa Mamlaka ya Mapato Tanzania; 
 

87.  Katibu Mtendaji wa Tume au Shirika la Umma; 
 

88.  Naibu Katibu Mtendaji wa Tume au Shirika la Umma; 
 

89.  Naibu Mwanasheria Mkuu; 
 

90.  Mwandishi Mkuu wa Sheria; 
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91.  Msajili wa Hazina; 
 

92.  Mkurugenzi katika Wakala wa Serikali; 
 

93.  Mkurugenzi Msaidizi katika Wizara, Idara inayojitege- 

mea,Wakala wa Serikali, Shirika la Umma na 

Taasisi ya Serikali; 
 

94.  Mhasibu Mkuu katika Wizara, Idara inayojitegemea,Wakala 

wa Serikali, Shirika la Umma na Taasisi ya Serikali; 
 

95.  Mkaguzi Mkuu wa Ndani katika Wizara, Idara 

inayojitegemea Wakala wa Serikali, Shirika la Umma 

na Taasisi ya Serikali; 
 

96.  Katibu Tawala wa Wilaya; 
 

97.  Mtakwimu Mkuu wa Serikali; 
 

 
 

99.  Mratibu Miradi katika Wizara, Idara inayojitegemea, 

Wakala wa Serikali, Shirika la Umma na Taasisi ya  Serikali. 
 

100. Mshauri Mkuu wa Shirika au Katibu wa Sheria katika 

Shirika la Umma au Taasisi ya Serikali. 
 

101. Mhifadhi Mkuu katika Mamlaka ya Hifadhi za Taifa; 
 

102. Makamu Mkuu wa Chuo, Afisa Mkuu Utawala, Mrajisi, 

Naibu Mrajisi, Afisa Mkuu Taaluma, Mkuu wa Kitivo, 

Mkuu Taasisi katika chuo kikuu. 
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Teknolojia Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
 

 

105. Posta Masta Mkuu; 
 

106. Meneja wa Bandari katika Mamlaka ya Bandari Tanzania; 
 

107. Mkurugenzi Udhibiti Usalama wa Anga; 
 

108. Mkurugenzi Mkuu wa Bodi ya Huduma za Maktaba 

Tanzania 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
lojia;

 

110. Mhandisi Mipango wa Bodi ya Mfuko wa Barabara; 
 

111. Mkuu wa Idara katika Benki ya Rasilimali Tanzania; 
 

112.Wakuu wa Idara wa Sekretarieti za Mikoa; 
 

113. Kamanda wa Kikosi cha Zimamoto na Uokoaji Viwanja 

vya ndege; 
 

114. Mkurugenzi wa Viwanja vya Ndege vya Mikoa; 
 

115. Meneja wa Kanda wa TANROADS; 
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116. Mkuu wa Chuo cha Bahari Dar es Salaam; 
 

117. Katibu Mtendaji wa UNESCO; 
 

118. Mchambuzi Mkuu na Mchambuzi Mwandamizi wa 

Tija katika Shirika la Tija; 
 

119. Mkuu wa Idara, Mhandisi Mkuu, Mhandisi Mkuu 

Msaidizi katika Shirika la Reli Tanzania; 
 

120. Mratibu Mkuu wa Taaluma na Mratibu Mkuu wa 
Mitihani wa Bodi ya Taifa ya Usimamizi wa Vifaa. 
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SEHEMU YA TATU 
 

JITIHADA ZA SERIKALI KATIKA 

KUKUZA MAADILI NCHINI 
 

Mwaka 1995 Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania liliifanyia 

marekebisho Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 1977 

na kuongeza Ibara ya 132 iliyounda Sekretarieti ya Maadili ya Vion- 

gozi wa Umma. Kwa mujibu wa Ibara hiyo, Sekretarieti ya Maadili 

iliundwa ili kusimamia tabia na mienendo ya Viongozi wa Umma 

ikiwemo kudhibiti vitendo vyote vya ukiukaji wa Maadili. Pia, Ku- 

tokana na Ibara hiyo Bunge lilitunga Sheria ya Maadili ya Viongozi 

wa Umma Na. 13 ya 1995 ili kuipa nguvu zaidi Sekretarieti katika 

kutelekeleza jukumu lake la kikatiba. 

 
Aidha, mbali na Sekretarieti ya Maadili zipo Taasisi nyingine ambazo 

zimeundwa kwa lengo la kusimamia masuala ya Utawala Bora na 

kudhibiti ukiukaji wa maadili na rushwa miongoni mwa viongozi 

na watumishi wa umma nchini. Taasisi hizo ni Taasisi ya Kuzuia na 

- 

aguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG), Mamlaka ya Udhibiti wa 

Manunuzi ya Umma (PPRA),Tume ya Haki za Binadamu na Utawa- 

la Bora, Idara ya Kukuza Maadili ya Watumishi wa Umma iliyo chini 

 

Bora na Tume ya Utumishi wa Umma. 

 
Uundwaji wa Taasisi hizi ni sehemu ya jitihada za dhati za Serikali 

za kujenga utumishi wa umma wenye nidhamu na uadilifu katika 

kuwatumikia wananchi na kusimamia vizuri rasilimali za umma. 
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Pia, Serikali ilitoa agizo kwa kila Wizara, Idara, Wakala wa Serikali 

na Halmashauri za Miji, Manispaa na Majiji kuunda Kamati za Maa- 

dili zenye wajibu wa kusimamia maadili katika maeneo yao. 

 
 

 
la kupokelea malalamiko ili kufungua milango kwa wananchi ku- 

wasilisha malalamiko ya ukiukwaji wa maadili dhidi ya viongozi 

na watumishi wa umma na kupata mrejesho wa huduma walizo 

pokea. 
 

 
Jitihada nyingine zinazofanywa na Serikali ni kutambua na kuadhi- 

misha Siku ya Maadili Kitaifa inayofanyika Desemba 10 ya kila 

mwaka.  Lengo la maadhimisho haya ni kuwakutanisha wadau 

mbalimbali wa masuala ya Maadili na Utawala Bora kujadili, kutath- 

mini na kuwa na msimamo wa pamoja wa namna nzuri ya kukuza 

na kusimamia maadili Nchini. 

 
Aidha, Serikali kupitia vyombo vyake ikiwemo Sekretarieti ya Maa- 

dili ya Viongozi wa Umma inatoa elimu kuhusu Maadili ya Uongozi 

kwa viongozi wa umma na wananchi kupitia njia mbalimbali iki- 

wemo vyombo vya habari, midahalo, warsha, mikutano ya hadhara 

pamoja na kuanzisha Vilabu vya Maadili katika Shule za Msingi, Se- 

kondari na Vyuo Vikuu. 
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Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais TAMISEMI (Mwenye tai nyekundu), Mhe. Selemani 
Jafo (Mb) akikata utepe kuzindua Mwongozo wa kuanzisha na kuendesha klabu 
za Maadili katika shule za msingi, sekondari na vyuo vikuu Nchini kwa lengo la 

kuwajenga wanafunzi na wana vyuo misingi bora ya Maadili wakiwa 
shuleni na vyuoni. 

 
 

Njia nyingine ni kuimarisha ushirikiano miongoni mwa Taasisi si- 

mamizi za masuala ya Utawala Bora, Uwajibikaji, Haki za Binadamu 

na mapambano dhidi ya rushwa katika kujenga uadilifu, uwajibikaji 

na kukuza Utawala Bora nchini.Vilevile, Serikali imeingiza somo la 

Maadili katika mitaala ya shule za msingi. 

Sekretarieti ya Maadili inaamini na kutambua kuwa suala la kujenga 

uadilifu nchini linaanzia katika ngazi ya familia na kuendelea katika 

jamii na taifa na kwamba jukumu hili ni la kila mtu. 
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Nukuu ya Kimaadili 

Katika Hotuba ya uzinduzi wa Bunge jipya la Jamhuri ya Muunga- 

no wa Tanzania, Mjini Dodoma Novemba, 2015, Mhe. John Pombe 

Joseph Magufuli,Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania pamo- 

ja na mambo mengine alisema (nukuu):- “Ninachotaka kusema ni 

kuwa Serikali yangu itafuatilia kwa karibu mienendo ya viongozi na 

watendaji wake ili kubaini kwa haraka nani anajihusisha na vitendo vya 

 

Ni imani yangu wengine pia katika ngazi mbalimbali mtafanya hivyo. 

 
wimbo unaoburudisha badala ya kuudhi na kukera. 
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UMUHIMU WA KUZINGATIA 

MAADILI 
Maadili yana umuhimu mkubwa katika utawala na maendeleo ya nchi. 

Kutokuwepo kwa uadilifu kunaongeza hatari (risk) ya rushwa, 

ubadhirifu, matumizi mabaya ya mali za umma, wizi, n.k. Kuzingatia 

Maadili katika jamii kuna umuhimu ufuatao: 

   Hujenga dhana ya uzalendo, utaifa, nidhamu, uvumilivu na utendaji 
bora wa kazi; 

   Hujenga mazingira mazuri kwa ajili ya biashara, hivyo kuchangia 

katika ukuaji wa uchumi; 

   Hutoa mizania ya matumizi ya madaraka ya mamlaka ambayo 
viongozi wamekabidhiwa na wananchi; 

   Ni msingi wa Utawala Bora na Utawala wa Sheria kwani inatoa 

miongozo ya kufuatwa na viongozi katika kutoa maamuzi yanayofaa; 

   Hukuza imani ya wananchi kwa Serikali yao na Taasisi za Umma; 
   Huongeza imani kwa Serikali kimataifa; 
Hivyo maadili ni kinga muhimu ya maovu yote, tushirikiane kujenga Taifa 

lenye maadili mema. 

 
Athari zinazoweza kulipata Taifa kutokana na Viongozi kukiuka 

Maadili 

Uzingatiaji wa maadili ni msingi muhimu wa Utawala Bora. Viongozi 

wa umma wanaposhindwa kuzingatia maadili katika utekelezaji wa 

majukumu yao, husababisha athari zifuatazo kwa Taifa:- 

   Shughuli za umma kuendeshwa bila kuzingatia Sheria, Kanuni na 
Taratibu zilizowekwa; 

   Rasilimali za nchi kunufaisha wachache; 

   Hudhoofisha uchumi wa nchi; 

   Huongeza umaskini miongoni mwa wananchi; 
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   Wawekezaji na wafadhili husita kuwekeza mitaji na kutoa 
misaada ya kiuchumi au kijamii; 

   Wananchi kukosa haki zao za misingi; 

   Wananchi kukosa imani na Serikali yao; 
   Amani na utulivu hutoweka. 

 

 
HITIMISHO 

Sekretarieti ya Maadili ni Taasisi ambayo imeundwa kwa lengo la 

kukuza na kusimamia maadili ya viongozi kama njia mojawapo ya 

kuimarisha Utawala Bora Nchini. Kama ilivyoelezwa awali, uwe- 

po wa Taasisi hii ni uthibitisho wa Utashi wa Kisiasa wa kukuza 

na kusimamia Maadili ya Viongozi wa Umma. Kutoka na dhamira 

hiyo basi, ni vema jamii kwa ujumla wake ikatambua kwamba juku- 

mu la kukuza Maadili si la Serikali pekee bali linahitaji ushirikiano 

wa wadau wote katika jamii nzima. Sekretarieti ya Maadili pekee 

haiwezi kufanikisha jukumu hili. Tanzania yenye viongozi waadilifu 

inawezekana, endapo kila mdau katika jamii atatimiza wajibu wake. 
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ANUANI ZA OFISI ZA SEKRETARIETI YA 

MAADILI YA VIONGOZI WA UMMA 
Kanda ya Ziwa 

Mikoa ya Geita, Kagera, Mara na Mwanza, 

Mtaa wa Kenyata, 

Jengo la Mfuko wa Hifadhi ya Jamii (NSSF), 

S. L. P. 1473 – Mwanza. 

Simu: +255 28 250 5005 

Nukushi: +255 28 250 5004 

Mwanza@ethicssecretariat.go.tz 

 
Kanda ya Magharibi 

Mikoa ya Tabora, Kigoma, Shinyanga na Simiyu, 

Mtaa wa Jamhuri, 

Jengo la Mfuko wa Hifadhi ya Jamii (NSSF), 

S. L. P. 1126 – Tabora. 

Simu: +255 26 260 5323 

Nukushi: +255 26 260 5322 

tabora@ethicssecretariat.gotz 

 
Kanda ya Kusini 

Mikoa ya Lindi, Mtwara na Ruvuma, 

Jengo la Maadili Kanda ya Kusini, 

Mtaa wa Chikongola, Barabara ya TANU, 

S. L. P. 218 – Mtwara. 

Simu: +255 23 2333963 

Nukushi: +255   232333962 

mtwara@ethicssecretariat.go.tz 

 
Kanda ya Kaskazini 

Mikoa ya Arusha, Kilimanjaro na Manyara, 

Jengo la AICC, 

Ghorofa ya Pili, 

S. L. P. 3174 – Arusha. 

Simu: +255 27 244 4534 

Nukushi: +255 27 254 4780 

arusha@ethicssecretariat.go.tz 
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Kanda ya Nyanda za Juu Kusini 

Mikoa ya Mbeya, Songwe, Katavi, 

Rukwa, Njombe na Iringa, 

Jengo la Benki NBC, 
S. L. P. 6311 – Mbeya. 

Simu: +255 25 250 2714 

Nukushi: +255 25 250 2724 

Mbeya@ethicssecretariat.go.tz 

 
Kanda ya Kati 

Mikoa ya Dodoma na Singida 

Kilimani, Mtaa wa Nyerere, 

S. L. P. 1887 – Dodoma. 

Simu: +255 26 232 1059 

Nukushi: +255 26 232 3838 

Dodoma@ethicssecretariat.go.tz 

 
Kanda ya Mashariki 

Mikoa ya Pwani, Morogoro na Tanga, 

Jengo la Mkuu wa Mkoa, 

S. L. P. 30474, 

Kibaha, Pwani. 

Simu: +255 23 -2402124 

Barua pepe: pwani@ethicssecretariat.go.tz 

Tovuti: www.ethicssecretariat.go.tz 

 
Makao Makuu, 

Ofisi ya Rais 
Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa 
Umma, Jengo la Mfuko wa Hifadhi ya 

Jamii kwa Watumishi wa Umma (PSSSF) 

18 Barabara ya Jakaya Kikwete, 

S.L.P 225, DODOMA. 

Barua pepe:ec@ethicssecretariat.go.tz 

Tovuti: www.ethicsecretariat.go.tz 
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